![](https://www.khlongmuang.go.th/wp-content/uploads/2021/02/รูปกลุ่มทุเรียน_๒๑๐๒๒๐_49-1.jpg)
สวนผู้ใหญ่ละมัย อินยิ้ม เจ้าของสวน คือ นางละมัย อินทร์ยิ้ม (อดีตผู้ใหญ่บ้าน) ตั้งอยู่ที่ เลขที่ 56 หมู่ที่ 4 บ้านคลองม่วง ตำบลคลองม่วง อำเภอปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา โดยสวนแยกเลี้ยวขวาจากถนนโยธาธิการ เลขที่ 3060 เข้าไปประมาณ 100 เมตร มีพื้นที่ 4 ไร่ โดยมีการปลูกทุเรียน 130ต้น เริ่มต้นเมื่อปี 2557 ได้ผลผลิตที่จำหน่ายได้ในปี 2560 จำนวน 300 ลูกโดยประมาณ เน้นการปลูกด้วยวิธีเกษตรอินทรีย์ ใช้วัสดุธรรมชาติที่หาได้ในท้องถิ่น ทำปุ๋ยหมักใช้สำหรับไว้ใช้เอง มีบ้านพักรับรอง จำนวน 2 หลัง และมีอาคารสำหรับให้ความรู้ ผลผลิตทุเรียนจะมีในช่วงเดือน พฤษภาคมถึงเดือนกรกฎาคม ของทุกปี
![](https://www.khlongmuang.go.th/wp-content/uploads/2020/12/IMG_7868-10.jpg)
![](https://www.khlongmuang.go.th/wp-content/uploads/2020/12/IMG_7862-4.jpg)
ภายในสวนจะมีบ้านพักรับรอง 2 หลัง ลักษณะเป็นบ้านต้นไม้ไว้รองรับแขกที่จะมาพักเพื่อเรียนรู้วิธีทำการเกษตร
![](https://www.khlongmuang.go.th/wp-content/uploads/2020/12/IMG_7881-26.jpg)
![](https://www.khlongmuang.go.th/wp-content/uploads/2020/12/IMG_7873-15.jpg)
น้ำสำหรับใช้ในสวน เป็นระบบน้ำบาดาล โดยสูบไปไว้ที่แท๊งก์น้ำแล้วนำน้ำนั้นมาใช้ในสวนอีกที
![](https://www.khlongmuang.go.th/wp-content/uploads/2020/12/IMG_7984-54.jpg)
![](https://www.khlongmuang.go.th/wp-content/uploads/2020/12/IMG_7866-8.jpg)
ในสวนใช้ปุ๋ยหมักเป็นหลัก โดยใช้วัสดุจากธรรมชาติและหาได้ในสวนเอง
มีที่สำหรับประชุมให้ความรู้ พูดคุยสนทนาสำหรับผู้ที่เข้ามาชมสวน
![](https://www.khlongmuang.go.th/wp-content/uploads/2020/12/IMG_7882-27.jpg)
![](https://www.khlongmuang.go.th/wp-content/uploads/2020/12/IMG_7885-30.jpg)
นี่คือหน้าตาของดอกทุเรียนและลูกทุเรียนจากสวนละมัย อินทร์ยิ้ม
![](https://www.khlongmuang.go.th/wp-content/uploads/2020/12/IMG_7976-46.jpg)
![](https://www.khlongmuang.go.th/wp-content/uploads/2020/12/IMG_7970-40.jpg)
ติดต่อเข้าชมสวน ได้ที่ นางละมัย อินทร์ยิ้ม โทร. 0933297554